Shin barci a cikin ruwan tabarau mara kyau da gaske haka?

A matsayina na wanda ba zai iya ganin ƙafa biyar a gaba ba, ni kaina zan iya tabbatar da cewa ruwan tabarau albarka ne.Suna jin daɗi lokacin da na tilasta wa kaina yin wani nau'i na motsa jiki, Ina gani da kyau fiye da lokacin da na sa gilashin, kuma zan iya shiga cikin abubuwan ado masu ban sha'awa (kamar canza launin ido).
Ko da waɗannan fa'idodin, zai zama abin damuwa kar a tattauna batun kulawa da ake buƙata don amfani da waɗannan ƙananan mu'ujizar likita.Sanya ruwan tabarau na lamba yana buƙatar kulawa mai yawa idan kuna son kiyaye lafiyar idanunku: la'akari da tsaftace ruwan tabarau akai-akai, yi amfani da maganin salin da ya dace, kuma koyaushe ku wanke hannuwanku kafin ku taɓa idanunku.
Amma akwai aiki daya da yawancin masu sanye da ruwan tabarau ke firgita musamman, wanda yakan haifar da raguwar kwana mai tsanani: cire ruwan tabarau kafin barci.Ko da a matsayin ruwan tabarau na yau da kullun, waɗanda na jefar bayan sa su duka yini, har yanzu ina barci tare da su a ƙarshen dare ko bayan karantawa a gado - kuma ba shakka ba ni kaɗai ba.

Lambobin Lambobi Don Duhun Idanu

Lambobin Lambobi Don Duhun Idanu
Duk da labarun ban tsoro game da wannan al'ada a duk faɗin kafofin watsa labarun (tuna lokacin da likitoci suka gano sama da 20 da bacewar ruwan tabarau a bayan idanun mata?) Ko hotuna masu hoto na corneas da aka lalata da cututtukan cututtuka a cikin labarai (TV: Wadannan hotunan ba don suma ba ne) .), kuma barci da ruwan tabarau har yanzu ya zama ruwan dare gama gari.A gaskiya ma, Cibiyar Kula da Cututtuka da Cututtuka (CDC) ta ba da rahoton cewa kusan kashi ɗaya bisa uku na masu amfani da ruwan tabarau suna barci ko yin barci yayin da suke sanye da ruwan tabarau.Don haka, ba zai zama mummunan ba idan mutane da yawa sun yi shi, daidai?
Don warware wannan sabani sau ɗaya kuma gaba ɗaya, mun juya zuwa masu binciken ido don bincika ko yana da kyau sosai barci a cikin ruwan tabarau, da abin da za a yi da idanu yayin sa su.Abin da suka ce zai iya sa ka sake tunani game da yin kasada a gaba lokacin da ka gaji da yawa don cire ruwan tabarau kafin ka kwanta, wanda tabbas ya taimake ni.
Amsa gajere: A'a, ba shi da lafiya a kwana tare da abokin hulɗa."Barci a cikin ruwan tabarau ba abu ne mai kyau ba saboda yana ƙara haɗarin kamuwa da cuta na corneal," in ji Jennifer Tsai, likitan ido kuma wanda ya kafa alamar LINE OF SIGHT.Ta bayyana cewa yin barci a cikin ruwan tabarau na iya haifar da haɓakar ƙwayoyin cuta a ƙarƙashin ruwan tabarau, kamar a cikin abincin petri.
Kristen Adams, wani likitan ido tare da Bay Area Eye Care, Inc., ya ce yayin da wasu nau'ikan ruwan tabarau FDA aka amince da su don tsawaita lalacewa, gami da sawar dare, ba lallai ba ne su dace da kowa.A cewar FDA, waɗannan ruwan tabarau na tuntuɓar dogon sawa an yi su ne daga filastik mai sassauƙa wanda ke ba da damar iskar oxygen ta hanyar cornea zuwa cikin cornea.Kuna iya sa irin waɗannan nau'ikan ruwan tabarau na tsawon dare ɗaya zuwa shida ko har zuwa kwanaki 30, gwargwadon yadda aka yi su.Idan kuna son ƙarin koyo game da waɗannan nau'ikan tasirin, magana da likitan ku don ganin ko za su yi aiki tare da takaddun ku da salon rayuwa.
Cibiyar Ido ta Ƙasa (NEI) ta bayyana cornea a matsayin madaidaicin launi a gaban ido wanda ke taimaka maka gani a fili kuma yana buƙatar oxygen don tsira.Dokta Adams ya bayyana cewa idan muka bude idanunmu yayin da muke a farke, cornea yana karbar mafi yawan iskar oxygen.Yayin da ruwan tabarau suna da lafiya gaba ɗaya idan aka yi amfani da su yadda ya kamata, ta ce za su iya kashe adadin iskar oxygen da cornea ke karɓa akai-akai.Kuma da dare, idan kun rufe idanunku na dogon lokaci, iskar oxygen ɗin ku yana raguwa da kashi uku na abin da ke al'ada lokacin buɗe idanunku.Ko da ƙananan idanu suna rufe da lamba, wanda ke haifar da matsala.
“Barci tare da hulɗa zai iya, a mafi kyau, haifar da bushewar idanu.Amma a mafi muni, kamuwa da cuta mai tsanani na iya tasowa a cikin cornea, wanda zai iya haifar da tabo ko, a lokuta da yawa, asarar hangen nesa, "Dokta Chua ya yi gargadin.“Lokacin da ka rufe idanunka, ruwan tabarau na lamba suna hana iskar oxygen isa ga cornea.Wannan na iya haifar da rashin iskar oxygen ko rashin iskar oxygen, wanda zai iya haifar da haɗarin jajayen ido, keratitis (ko haushi) ko cututtuka irin su ulcers.”

Lambobin Lambobi Don Duhun Idanu

Lambobin Lambobi Don Duhun Idanu
Haka nan idanuwa na bukatar samun lafiya domin yakar kwayoyin cuta iri-iri masu cutarwa amma na yau da kullun da idanunmu ke haduwa da su a kullum.Ta bayyana cewa idanuwanmu suna samar da fim mai hawaye, wanda yake da danshi mai dauke da kwayoyin cutar kashe kwayoyin cuta.Idan kiftawa kiftawa kiftawa kiftawa kiftawa kiftawa kiftawa kiftawa da kiftawa da kiftawa kiftawa na kifta» kiftawa kiftawa” kiftawa kiftawa” kiftawa kiftawa” kiftawa kiftawa” kiftawa kiftawa kiftawa” kiftawa kiftawa kiftawa kiftawa” kifta) kika yi ke yi ke kawar da su wadanda suka taru a saman idanunku.Sanye da ruwan tabarau na lamba sau da yawa yana tsoma baki tare da wannan tsari, kuma idan kun sanya ruwan tabarau na lamba tare da rufe idanunku, yana sa ya zama da wahala don kiyaye idanunku tsabta da lafiya.
"Barci a cikin ruwan tabarau na sadarwa na iya haifar da rashin iskar oxygen a cikin idanu, wanda ke rage warkaswa da sake farfadowa na kwayoyin halitta wanda ya kasance mafi girman Layer na cornea," in ji Dokta Adams.“Wadannan kwayoyin halitta muhimmin bangare ne na kare ido daga kamuwa da cuta.Idan wadannan kwayoyin halitta sun lalace, kwayoyin cutar za su iya shiga su mamaye zurfin sassan cornea, suna haifar da kamuwa da cuta.
Wane lahani ne ainihin barcin sa'a guda zai iya yi?Babu shakka mai yawa.Barci kamar ba shi da lahani idan kun rufe idanunku na ɗan lokaci kaɗan, amma Dr. Adams da Dr. Tsai har yanzu suna gargaɗi game da yin barci da ruwan tabarau, koda na ɗan lokaci kaɗan.Dokta Adams ya bayyana cewa barcin rana yana hana idanu samun iskar oxygen, wanda zai iya haifar da haushi, ja, da bushewa."Baya ga haka, duk mun san cewa barcin barci na iya juyewa cikin sa'o'i," in ji Dokta Tsai.
Wataƙila kun yi kuskure da gangan kuka yi barci bayan kun yi wasa Outlander ko kuma ku yi tsalle kan gado daidai bayan fita dare.Kai abin ya faru!Ko menene dalili, a wani lokaci abokan hulɗarku za su yi barci.Amma ko da yana da haɗari, kada ku firgita.
Wataƙila kana da bushewar idanu a farkon lokacin da ka farka, in ji Dokta Tsai.Kafin cire ruwan tabarau, ta ba da shawarar ƙara ɗan mai mai don sauƙaƙe cire ruwan tabarau.Dokta Adams ya kara da cewa za ku iya gwada kiftawa na wasu lokuta don barin hawaye su sake zubowa lokacin da kuka cire ruwan tabarau don jika ruwan tabarau, amma mafi kyawun zaɓi shine amfani da ruwan ido.Ta ce a ci gaba da amfani da ruwan ido (kimanin sau hudu zuwa shida) a tsawon yini domin kiyaye idanunku.
Sa'an nan kuma kuna buƙatar ba idanunku hutawa a lokacin rana don su iya murmurewa.Dokta Adams ya ba da shawarar sanya gilashin (idan kuna da su), kuma Dokta Kai ya ba da shawarar a lura da alamun kamuwa da cuta, ciki har da ja, zubar da jini, zafi, rashin hangen nesa, tsagewa mai yawa, da kuma kula da haske.
Mun ƙaddara cewa kusan duk barci ya tafi.Abin takaici, akwai wasu ayyukan da za ku iya yi yayin da kuke farke waɗanda ba su dace da saka ruwan tabarau ba.Kada ka taɓa yin wanka ko wanke fuskarka yayin saduwa, saboda wannan yana ba da damar ƙwayoyin cuta su shiga kuma suna iya haifar da kamuwa da cuta.
Haka ma na ninkaya, don haka ka tabbata ka shirya kanka kafin ka nufi tafkin ko bakin teku, ko dai ƙarin lenses ɗinka ne, ko wasu ƙarin lenses idan kai mai saye ne na yau da kullun, ko kuma takardar sayan tabarau.Saka a cikin jakar ku..
Hanya mafi aminci ta sa ruwan tabarau kamar yadda likitanku ya umarce ku.Kafin sanyawa ko cire ruwan tabarau na lamba, yakamata a koyaushe ku wanke hannuwanku kuma ku tabbata hannayenku sun bushe gaba ɗaya don guje wa kamuwa da barbashi a cikin idanunku, in ji Dr. Adams.Koyaushe tabbatar da cewa ruwan tabarau suna sawa daidai don jin daɗin ku kuma bi umarnin canza ruwan tabarau na lamba.Yana nufin nemo madaidaicin tsarin yau da kullun a gare ku.
"Lens na lamba suna da lafiya sosai idan kun bi tsarin kulawa da ya dace," in ji Dokta Chua.Lokacin tsaftace ruwan tabarau da kanka, Dokta Chua ya ba da shawarar yin amfani da maganin tsaftacewa koyaushe.Idan sun dace a cikin kasafin kuɗin ku, ta fi son ruwan tabarau na yau da kullun fiye da mako-mako don rage haɗarin kamuwa da cuta.Don ba idanunku hutu lokaci zuwa lokaci, ta kuma ba da shawarar sanya tabarau.
Bi Allure akan Instagram da Twitter ko yin rajista zuwa wasiƙarmu don samun labarun kyau na yau da kullun kai tsaye zuwa akwatin saƙon ku.
© 2022 Conde Nast.An kiyaye duk haƙƙoƙi.Amfani da wannan rukunin yanar gizon ya ƙunshi yarda da Sharuɗɗan Sabis ɗinmu, Manufar Keɓantawa da Bayanin Kuki, da haƙƙin keɓaɓɓen ku a California.Idan kuna buƙatar taimako don siyan samfuran kai tsaye daga Allure, da fatan za a ziyarci sashin Tambayoyin da ake yawan yi.Allure na iya karɓar wani yanki na tallace-tallace daga samfuran da aka siya ta gidan yanar gizon mu azaman ɓangaren haɗin gwiwar dillalan mu.Ba za a iya sake buga kayan da ke wannan gidan yanar gizon ba, rarrabawa, watsawa, adanawa ko akasin haka ba tare da rubutaccen izinin Condé Nast ba.Zaɓin talla.


Lokacin aikawa: Satumba 18-2022